พระอาจารย์อินทร์ปัน มอบทุนการศึกษา นักเรียนโรงเรียนบ้านศรีบุญเรือง เนื่องในวันอายุวัฒนะมงคล 50 ปี 26 พรรษา
![%e0%b8%9e%e0%b8%a3%e0%b8%b0%e0%b8%ad%e0%b8%b2%e0%b8%88%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b8%a2%e0%b9%8c%e0%b8%ad%e0%b8%b4%e0%b8%99%e0%b8%97%e0%b8%a3%e0%b9%8c%e0%b8%9b%e0%b8%b1%e0%b8%99-%e0%b8%a1%e0%b8%ad%e0%b8%9a](https://phrakruangaphinihan.com/aphinihan/wp-content/uploads/2024/01/1-2.jpg)
เมื่อวันที่ 10 มกราคม 2567 วันคล้ายวันอายุวัฒนมงคลครบ 50 ปี 26 พรรษา พระอาจารย์พิษณุ ญาณธโร (พระอาจารย์อินทร์ปัน) พระอาจารย์เมตตา นิมนต์พระเถระ ถวายเพล ทำพิธีถวายประสาท สู่ขวัญ มอบทุนการศึกษา เด็กนักเรียนบ้านศรีบุญเรือง 15 ทุน แจกวัตถุมงคล และโปรยทาน ณ วัดป่าชัยนิมิต ต.นาพู่ อ.เพ็ญ จ.อุดรธานี ….นิตยสารพระเครื่องอภินิหาร ขอน้อมกราบถวายมุทิตาสักการะ
- ชีวะประวัติ พระอาจารย์พิษณุ ญาณธโร(พระอาจารย์อินทร์ปัน)
พระอาจารย์อินทร์ปัน เกิดวันพฤหัสบดีที่ 10 มกราคม พ.ศ.2517 วันแรม 2 ค่ำเดือน 2 ที่บ้านเลขที่ 206 หมู่ 6 บ้านหนองโก ตำบลหนองโก อำเภอกระนวน จังหวัดขอนแก่น บิดาชื่อ นายจัน คำจำปา มารดาชื่อ นางลัด สุขเสริม จบชั้นประถมที่โรงเรียนบ้านหนองโก อำเภอกระนวน จังหวัดขอนแก่น
หลังจากจบชั้นประถมแล้วได้เข้าบวชเรียนที่วัดศรีสว่าง บ้านหนองโก อำเภอกระนวน จังหวัดขอนแก่น อยู่ 2 พรรษา สอบได้นักธรรมชั้นโท บวชอยู่ 2 ปี ก็ลาสิกขาออกมาช่วยพ่อแม่ทำงาน จนอายุถึง 23 ปี จึงได้อุปสมบทเป็นพระภิกษุ อยู่ที่วัดป่าอริยทรัพย์ กับ พระอาจารย์สมัย ตำบลนาตาล อำเภอท่าคันโท จังหวัดกาฬสินธุ์
ปี พ.ศ.2540 ได้เข้าฝึกอบรมตามแนวทางหลวงปู่มั่น กับหลวงปู่บุญรอด วัดถ้ำทรายทอง ซึ่งหลวงปู่บุญรอดเป็นศิษย์หลวงปู่อ่อน ญาณศิริ ได้ 1 พรรษาก็ลาสิกขา ก่อนจะกลับหวนบวชอีกครั้งที่วัดลำดวน บ้านหลวง ตำบลนาพู่ อำเภอเพ็ญ จังหวัดอุดรธานี โดยมีพระครูโสภณธรรมคุต เป็นอุปัชฌาย์ พระครูนิคมพัฒนคุณ เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระสุพรม จิตฺตปญฺโญ เป็นพระอนุสาวนาจารย์
ปี พ.ศ2541ได้ศึกษาจบนักธรรมชั้นเอกทางปริยัติ และได้ออกเดินทางไปศึกษาแนวทางวิปัสสนากับ พระครูโพธาภิรัต หลวงปู่บุญมาก ภูริปัญโญ ตามแนวทางวัดมหาธาตุอยู่ 3 ปี หลังจากนั้นก็ได้เข้าปฏิบัติธรรมตามสถานที่ต่างๆ ที่สำนักวิปัสสนาจัดอบรมขึ้น ส่วนเรื่องเวทมนต์คาถาไสยศาสตร์นั้น พระอาจารย์อินทร์ปันท่านได้ศึกษาไว้พอเป็นเครื่องช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ที่ตกทุกข์ได้ยาก และในปี พ.ศ.2541 นี่เองบังเอิญได้พบลูกศิษย์ของ ครูพ่อทองสุข ก้อนบุญ ได้แนะนำและชักชวนไปเรียนวิชา เสือสมิง กับพ่อครูทองสุข ก้อนบุญ แห่งบ้านโนนชนะสังคม อำเภอวานรนิวาส จังหวัดสกลนคร ได้แวะเวียนเดินทางไปร่ำเรียนวิชาเสือสมิงหัวขาดอยู่หลายปี พร้อมกันนั้นก็ได้พบลูกศิษย์พระอาจารย์กัญหา แนะนำให้ไปฝากตัวเป็นศิษย์ท่าน นอกนั้นก็ร่ำเรียนแลกเปลี่ยนวิชากับเพื่อนสหธรรมมิกที่บวชรุ่นๆเดียวกันหลายต่อหลายอย่าง พอทราบว่ามีวิชาอยู่ที่ใด คณาจารย์ใด เปิดสอนก็จะเข้าไปขอเรียนตามเงื่อนไขของท่านอาจารย์นั้นๆ เรียนมากมายหลากหลายวิชา ปัจจุบันท่านพระอาจารย์อินทร์ปัน พำนักอยู่ที่วัดป่าชัยนิมิต บ้านศรีบุญเรือง ตำบลนาพู่ อำเภอเพ็ญ จังหวัดอุดรธานี
ส่วนวัตถุมงคลที่ท่านจัดสร้างในวาระต่างๆ ของพระอาจารย์อินทร์ปัน สายเสือสมิงหัวขาดนับจากวันนั้น ท่านพระอาจารย์อินทร์ปันก็ใช้วิชาหลากหลายด้านผสมผสานกันหมุนจนครบทุกด้าน มีทั้งฝังตะกรุดทองคำ มีดหมอสกดขับวิญญาณ หุ่นพรายพยนต์ วิชาเบี้ยแก้ปรอทวิ่ง ตะกรุดคราง แหวนเทวดา สีผึ้งเสน่ห์เศรษฐี วิชาควายธนู วิชากลาหมุน วิชาไม้เจ้าชู้ และอีกหลากหลายวิชา ทั้งสายดำและสายขาว แต่วิชาที่ท่านถนัดคือ วิชาธรรมบรรลุ ซึ่งท่านได้ใช้อยู่ในปัจจุบัน และในโอกาสดีนี้ ท่านได้จัดสร้างวัตถุมงคลสายสมิงหัวขาดขึ้นเพื่อหาปัจจัยจัดซื้อที่ดินเพื่อเอาไว้สร้างโบสถ์ในภายภาคหน้าให้กับวัดป่าชัยนิมิต ที่ยังขาดแคลนปัจจัยอีกเป็นจำนวนมากเพื่อให้แล้วเสร็จสมบูรณ์ ร่วมทำบุญกับพระอาจารย์อินทร์ปัน โทร. 086-355-3694