พลเรือเอก ดร.ปรีชาญ จามเจริญ อุปนายกสมาคมผู้นิยมพระเครื่องพระบูชาไทย ร่วมพิธีทำบุญ ครบรอบ 21 ปี วันคล้ายวันสถาปนา กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
![%e0%b8%9e%e0%b8%a5%e0%b9%80%e0%b8%a3%e0%b8%b7%e0%b8%ad%e0%b9%80%e0%b8%ad%e0%b8%81-%e0%b8%94%e0%b8%a3-%e0%b8%9b%e0%b8%a3%e0%b8%b5%e0%b8%8a%e0%b8%b2%e0%b8%8d-%e0%b8%88%e0%b8%b2%e0%b8%a1%e0%b9%80-7](https://phrakruangaphinihan.com/aphinihan/wp-content/uploads/2023/10/11-1.jpg)
เมื่อวันที่ 4 ตุลาคม 2566 เวลา 8.30 น. พลเรือเอก ดร.ปรีชาญ จามเจริญ อุปนายกสมาคมผู้นิยมพระเครื่องพระบูชาไทย ร่วมพิธีทำบุญเนื่องในวันคล้ายวันสถาปนากระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมครบรอบ 21 ปี ณ กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ซอยพหลโยธิน 7 (อารีย์) ถนนพหลโยธิน แขวงพญาไท เขตพญาไท กรุงเทพมหานคร
ซึ่งจัดโดย พล.ต.อ.พัชรวาท วงษ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม พร้อมด้วย คุณนพดล พลเสน เลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม, คุณจตุพร บุรุษพัฒน์ ปลัดกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม และคณะผู้บริหารและเจ้าหน้าที่ในสังกัดกระทรวงฯ จัดทำบุญขึ้นเนื่องในวันคล้ายวันสถาปนากระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมครบรอบ 21 ปี โดยนำสักการะบูชาพระพุทธสยัมภู พระพุทธรูปประจำกระทรวงฯ และไหว้ศาลพระภูมิเจ้าที่ ณ บริเวณด้านหน้าอาคารกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
จากนั้นได้นำประกอบพิธีเจริญพระพุทธมนต์เพื่อความเป็นสิริมงคล ณ ห้องประชุมศักดิ์สิทธิ์ตรีเดชชั้น 2 กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม โดยได้รับความเมตตาจากท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระธีรญาณมุนี กรรมการมหาเถระสมาคม เจ้าอาวาสวัดเทพศิรินทราวาส ราชวรวิหาร เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ และคณะสงฆ์จากวัดสร้อยทอง ประกอบพิธีเจริญพระพุทธมนต์
และในวันเดียวกัน ก็ได้เข้ามุทิตาสักการะ สมเด็จพระมหารัชมงคลมุนี (สมเด็จธงชัย ธมฺมธโช) เจ้าคณะใหญ่หนกลาง กรรมการมหาเถรสมาคม ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดไตรมิตรวิทยารามวรวิหาร อดีตที่ปรึกษาเจ้าคณะภาค 8 ฝ่ายสาธารณสงเคราะห์ รองแม่กองธรรมสนามหลวง กำกับดูแลฝ่ายวิเทศสัมพันธ์ และประธานมูลนิธิร่มฉัตร ณ วัดไตรมิตรวิทยารามวรวิหาร